முகுது மகா விகாரைக்கு பாதுகாப்புப் படையினர் அனுப்பப்படுவதை எதிர்த்து போராட்டம் (VIDEO)

0

சர்ச்சைக்குரிய முகுது மகா விகாரையை சுற்றியுள்ள நிலத்தின் நிர்வாகம் குறித்து பாதுகாப்புப் படையினர் தலையிடுவதற்கு அரசாங்கத்திற்கு எதிர்ப்பு தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

தொல்பொருள் இடமாக இருப்பதால் சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்கும் அம்பா றை மாவட்டத்தின் பொத்துவில் பிரதேசத்தில் கடற்கரையில் அமைந்துள்ள விகாரை வளாகத்தில் கடற்படைத் தளத்தை அமைக்குமாறு கடற்படைத் தளபதியிடம் பாதுகாப்புச் செயலாளர் கமல் குணரத்ன உத்தரவிட்டுள்ளார்.

கிழக்கு மாகாணத்தில் ஆயுதப்படைகளுடன் மேற் கொண்ட சுற்றுப்பயணத்தின் போது இந்த உத்தரவு பிறப்பிக்கப்பட்டுள்ளது.தீகவாபி மற்றும் நுரைச்சோலை வீட்டுத்திட்டங்களையும் ராணுவ அதிகாரிகள் பார்வையிட்டனர்.

இந்த அறிவிப்பை உடனடியாக நிறுத்துமாறும் வலுக்கட்டாயமாக நிலத்தை அபகரிப்பதற்கு எதிராக வெகுஜன அமைப்புகள் தலையிட வேண்டும் என்றும் அது கோருகிறது.

பொத்துவில் முகுது மஹா விகாரையில் அண்மையில் ஏற்பட்ட முன்னேற்றங்கள் குறித்த அறிக்கையில் நிலம் கையகப்படுத்தல் தொடர்பாக நில உரிமைகளுக்கான மக்கள் கூட்டணி (PARL) பலத்தைப் பயன்படுத்துவது மற்றும் இராணுவத்தின் நடவடிக்கைக்கு கவலை தெரிவித்துள்ளது.

அம்பாறையில் உள்ள பொத்துவில் முகுது மஹா விகாரையில் பொதுமக்கள் நில நிர்வாகத்தில் இராணுவத் தலையீட்டிற்கான வெளிப்படையான நடைமுறைகளைப் பின்பற்றாமல், தொல்பொருள் உரிமைகளை விஞ்ஞான ரீதியாக நியாயப்படுத்துதல் மற்றும் பாதிக்கப்பட்ட சமூகங்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தாமல், இந்த நிலத்தை ஒரு தொல்பொருள் தளமாக சட்டபூர்வமாக கையகப்படுத்தும் முயற்சிகள் குறித்த அறிக்கைக்கு மக்கள் கூட்டணி தனது ஆழ்ந்த கவலையை வெளிப்படுத்தியுள்ளது.

“நாட்டில் தொல்பொருள் மற்றும் வரலாற்று சிறப்புள்ள ஒரு சில இடங்களை அபிவிருத்தி செய்வதாக கூறிக்கொண்டு பரந்த மற்றும் முன்னோடியில்லாத வகையில் நிலம் அபகரிக்கப்படுகின்றது.

இராணுவ அதிகாரிகளின் சமீபத்திய வருகையால் பிரதான மற்றும் சமூக ஊடக அறிக்கைகள் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டதற்கு பதிலளிப்பதாக கூட்டணி கூறுகிறது.

உணர்திறன் மற்றும் அர்த்தமுள்ள தீர்வுகள்

எங்கும் இந்த நிலப் பிரச்சினைகள் சிக்கலான வரலாற்றைக் கொண்டுள்ளது என்பதை சுட்டிக்காட்டும் அந்த அமைப்பு ,அதே வேலை மக்களுக்கு நீண்டகால குறைகளும் உள்ளன. எந்தவொரு திட்டத்திலும் உணர்திறன் மற்றும் அர்த்தமுள்ள தீர்வுகள் தேவை என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

1961 வரை அம்பாறை மாவட்டம் மட்டக்களப்பு மாவட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக இருந்தது நில உரிமைகளுக்கான மக்கள் கூட்டணி அதன் அடையாளம் திகாமடுல்லவின் நாகரிக முக்கியத்துவத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது என்பதை வலியுறுத்தியது.பல நூற்றாண்டுகளாக இந்த பகுதியில் வசித்து வரும் தமிழர்களும் முஸ்லிம்கள் அது பற்றி எதுவும் குறிப்பிடப்படவில்லை.

அம்பாறையில் குடியேற்றம் மற்றும் நிலத்திலிருந்து வெளியேற்றுவதில் சுதந்திரத்திற்குப் பின்னர் நீண்ட மற்றும் கசப்பான வரலாற்றைக் கொண்டுள்ளது என்றும் இது கல் ஓயா நீர்ப்பாசனத் திட்டம், 1956 கலவரம், போர் மற்றும் போருக்குப் பிந்திய முன்னேற்றங்கள் மற்றும் சுனாமியுடன் தொடர்புபட்டுள்ளது என்றும் கூறுகிறது.

இந்த நிகழ்வுகள் அனைத்தும் மக்கள்தொகையில் குறிப்பிடத்தக்க மாற்றங்களைக் கொண்டு வந்துள்ளன, தற்போது நில உரிமைகளுக்கான மக்கள் கூட்டணியின் வெளியீடு கூறுகிறது, தற்போது முஸ்லிம் மற்றும் தமிழ் மக்கள் கடற்கரையில் செறிந்து வாழ்வதாகவும், சிங்கள மக்கள் நிலத்தை நோக்கி குவிந்து வாழ்வதாகவும் கூறுகிறது.

“நிர்வாக மற்றும் நிறுவன கட்டமைப்புகளின் கலவை மிக அதிகமான குடியே ற்றமாகிவிட்டது.அரசியல் ஆதரவு வளங்களை ஒதுக்கீடு செய்வதை பாதிக்கிறது, இதுவும் குடியேற்றமாகும்.”

நில தகராறு

இந்த பகுதியில் உள்ள சமூகங்களிடையே ஆழமான அவநம்பிக்கை நிலவுவதாக நில உரிமைகளுக்கான மக்கள் கூட்டணி வலியுறுத்துகிறது, தீகவாபி புனித பகுதி, பொத்துவில் தொல்பொருள் இடங்கள் மற்றும் நுரைச்சோலையில் உள்ள சுனாமி வீடுகளை கையளிப்பதற்கான பாகுபாடு, இவை அம்பாறை மாவட்டத்தில் உள்ள நிலப்பிரச்சனைகளுக்கு தெளிவான எடுத்துக்காட்டுகள்.

பொத்துவில் முகுது மகாவிகாரை ஒரு தொல்பொருள் இடமாக சுற்றியுள்ள எல்லைகள் தெளிவாக இல்லை என்றும், பொது தொடர்பு இல்லை என்றும், வெளியேற்றப்படுவது குறித்து குறைகள் இருப்பதாகவும் நில உரிமைகளுக்கான மக்கள் கூட்டணி கூறுகிறது.

அரசாங்கத்தால் நிலம் கையகப்படுத்தப்படுவதற்கோ அல்லது நிலத்தில் குடியேறுவதற்கோ முன்னர் இப்பகுதியில் இராணுவ தளங்களை அமைப்பதற்கான செயல்முறையைத் தொடர்வதில் கவனம் செலுத்தியுள்ளது, இது குறிப்பாக வடக்கு மற்றும் கிழக்கில் பொதுவானது என்று நில உரிமைகளுக்கான மக்கள் கூட்டணி கூறுகின்றனர்.

தொல்பொருள், வனவிலங்கு மற்றும் வனவியல் துறைகளைப் பயன்படுத்தி தெளிவற்ற அல்லது அற்பமான நிலம் கையகப்படுத்தும் போக்கை PARL ஆவணப்படுத்தியுள்ளது, மேலும் இந்த தன்னிச்சையான நில கையகப்படுத்துதல்கள் நிறுவப்பட்ட சமூகங்களை வெளியேற்றுவதற்கும், சிறுபான்மையினரை இன விகிதாசாரமாக பாதிக்கும் எனவும் இது நிலம் தொடர்பான தகராறுகளை ஏற்படுத்தியுள்ளது என்று கூட்டணி கூறுகிறது.

பௌத்தத்தின் பங்கு

“இனவழி ஒற்றுமையின் அரசியல் பொருத்தமும், தேர்தல் ஆண்டில் பௌத்த மதத்தின் பாதுகாவலரின் உருவத்தைப் பயன்படுத்துவதும் குறிப்பிடத்தக்கது ”என்று நில உரிமைகளுக்கான மக்கள் கூட்டணி வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

முஹுது மஹா விஹாரைக்கு விஜயம் செய்த பாதுகாப்பு செயலாளர் ஊடகங்களுக்கு மாகாணத்தின் இடிபாடுகளை அழிப்பது “பௌத்தன் என்ற வகையில் அதிர்ச்சியளிப்பதாக” தெரிவித்திருந்தார்.

மேலே உள்ள அனைத்து விடயங்களயும் கவனத்தில் கொண்டு பொத்துவிலில் ஒரு கடற்படைப் பிரிவை நிறுவுவதை உடனடியாக திரும்பப் பெறுமாறு பாதுகாப்பு அமைச்சகத்திற்கு அறிவுறுத்துமாறு மக்கள் உரிமைகளுக்கான மக்கள் கூட்டணி ஜனாதிபதியை வலியுறுத்துகிறது. சிக்கல் அடிப்படையில் ஒரு சிவில் நிர்வாக பிரச்சினைக்கான இராணுவ தலையீடு இருக்குமாயின் மக்களை ஒருவருக்கொருவர் சிக்கலாக்கும் மற்றும் அந்நியப்படுத்தும்.

இது தொடர்பாக எந்தவொரு சட்டம் ஒழுங்கு பிரச்சினையும் பொலிசாரின் எல்லைக்குள் இருக்க வேண்டும் என்று கூட்டணி மேலும் வலியுறுத்துகிறது.

நில உரிமைகளுக்கான மக்கள் கூட்டணி அனைத்து தரப்பினரையும், குறிப்பாக ஊடகங்களையும், அனைத்து உண்மைகளும் சரிபார்க்கப்படும் வரை ஆத்திரமூட்டும் சொற்களைப் பயன்படுத்துவதைத் தவிர்க்குமாறு அழைப்பு விடுக்கிறது.

Facebook Comments